Hải Phòng 01/10/2022

Người mắc Covid-19 không có thẻ BHYT có phải tự trả một số khoản chi phí điều trị không?

Thứ năm, 12/05/2022

         Căn cứ Quyết định số 219/QĐ-BYT, ngày 29/01/2020 của Bộ Y tế, dịch bệnh Covid-19 thuộc danh mục các bệnh truyền nhiễm nhóm A. Theo khoản 2, Điều 48 Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm 2007, người mắc dịch bệnh thuộc nhóm A được khám và điều trị miễn phí. Như vậy, người mắc Covid-19 sẽ được khám và điều trị miễn phí, không phải chi trả chi phí điều trị. Trường hợp người mắc Covid-19 trước đó được cách ly y tế theo quy định thì phải chi trả chi phí cách ly y tế theo Nghị quyết số 16/NQ-CP, ngày 08/02/2021 của Chính phủ.
         Trong thời gian cách ly y tế tập trung, nếu mắc các bệnh khác (không phải Covid-19) mà phải khám, điều trị thì việc trả chi phí khám, điều trị thực hiện theo khoản 7, ĐIều 1 Nghị quyết số 16/NQ-CP như sau: Người có thẻ BHYT được quỹ BHYT thanh toán phần chi phí được hưởng và mức hưởng BHYT như các trường hợp khám, chữa bệnh đúng tuyến. Đối với phần chi phí đồng chi trả và các chi phí ngoài phạm vi hưởng BHYT (nếu có) thì người bị cách ly phải tự chi trả theo quy định của pháp luật về BHYT. Người không có thẻ BHYT tự chi trả toàn bộ chi phí khám, điều trị theo mức giá dịch vụ y tế hiện hành.
 
Xem tin khác
Lượt truy cập
Hôm nay:2431
Tất cả:02593584
Đang trực tuyến:78

Designed and Maintained by Thiết kế website Đà Nẵng, DANAWEB.vn